Phân hủy hoàn toàn O3 có trong V lít khí hỗn hợp O3 và O2 ta thu được 1,04 V lít khí duy nhất. Thành phần % theo thể tích của O2 trong hỗn hợp đầu là:
A. 90% B. 92% C. 94% D.96%
Giúp mình bài giải cụ thể với
Phân hủy hoàn toàn O3 có trong V lít khí hỗn hợp O3 và O2 ta thu được 1,04 V lít khí duy nhất. Thành phần % theo thể tích của O2 trong hỗn hợp đầu là:
A. 90% B. 92% C. 94% D.96%
Giúp mình bài giải cụ thể với
Đáp án:
B
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2{O_3} \to 3{O_2}\\
hh:{O_3}(a\,l),{O_2}(b\,l)\\
= > n{O_2} = 1,5a\,l\\
a + b = V(1)\\
1,5a + b = 1,04V(2)\\
(2) – (1) = > 0,5a = 0,04V\\
= > a = 0,08V\\
= > b = V – 0,08V = 0,92V\\
\% V{O_2} = \dfrac{{0,92V}}{V} \times 100\% = 92\%
\end{array}\)