Tính khối lượng khí clo thu được khi cho 174g MnO2 hòa tan hoàn toàn vào HCl đặc nóng, biết hiệu suất phản ứng là 70%. 23/10/2021 Bởi Kylie Tính khối lượng khí clo thu được khi cho 174g MnO2 hòa tan hoàn toàn vào HCl đặc nóng, biết hiệu suất phản ứng là 70%.
Đáp án: Giải thích các bước giải: nMnO2 = $\frac{174}{87}$ = 2 mol ⇒ nMnO2 phản ứng = 2.70% = 1,4 mol PTHH : MnO2 + 4HCl → MnCl2 + Cl2 + 2H2O 1,4 1,4 (mol)Theo PT , nCl2 = nMnO2 phản ứng = 1,4 mol ⇒ mCl2 = 1,4.71 = 99,4 gam Bình luận
$n_{MnO_2}= \frac{174}{87}= 2 mol$ $MnO_2+ 4HCl \to MnCl_2+ Cl_2+ 2H_2O$ $H=70\%$ => $n_{Cl_2}= 2.70\%= 1,4 mol$ => $m_{Cl_2}= 1,4.71= 99,4g$ Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nMnO2 = $\frac{174}{87}$ = 2 mol
⇒ nMnO2 phản ứng = 2.70% = 1,4 mol
PTHH :
MnO2 + 4HCl → MnCl2 + Cl2 + 2H2O
1,4 1,4 (mol)
Theo PT , nCl2 = nMnO2 phản ứng = 1,4 mol
⇒ mCl2 = 1,4.71 = 99,4 gam
$n_{MnO_2}= \frac{174}{87}= 2 mol$
$MnO_2+ 4HCl \to MnCl_2+ Cl_2+ 2H_2O$
$H=70\%$
=> $n_{Cl_2}= 2.70\%= 1,4 mol$
=> $m_{Cl_2}= 1,4.71= 99,4g$