Tính pH của các dung dịch sau: a) NaOH 0,001M b) HCl 0,001M c) Ca(OH)2 0,0005M d) H2SO4 0,0005M 18/09/2021 Bởi Liliana Tính pH của các dung dịch sau: a) NaOH 0,001M b) HCl 0,001M c) Ca(OH)2 0,0005M d) H2SO4 0,0005M
Bạn tham khảo nhé :)) a)$NaOH \to Na^+ + OH^-$$[OH^-] = C_{M_{NaOH}} = 0,001M$ $\to [H^+] = \dfrac{10^{-14}}{0,001} = 10^{-11}M$ $\to pH = -log(10^{-11}) = 11$ b) $HCl \to H^+ + Cl^-$$[H^+] = C_{M_{HCl}} = 0,001M$ $\to pH = -log(0,001) = 3$ c) $Ca(OH)_2 \to Ca^{2+} + 2OH^-$$[OH^-] = 2C_{M_{Ca(OH)_2}} = 0,0005.2 = 10^{-3}M$$\to [H^+] = \dfrac{10^{-14}}{10^{-3}} = 10^{-11}$ $\to pH = -log(10^{-11}) = 11$ d) $H_2SO_4 \to 2H^+ + SO_4^{2-}$$[H^+] = 2C_{M_{H_2SO_4}} = 0,0005.2 = 10^{-3}M$ $\to pH = -log(10^{-3}) = 3$ Bình luận
a, NaOH là chất điện li mạch ⇒(OH-) = CM NaOH ⇒ (OH-) =0,001M ⇒ POH= – LOG(OH-)=-LOG(0,001)=3 ⇒ PH =14 – POH = 14 -3 =11 b , HCl 0,001M ⇒ PH = -LG( ( $H^{+}$ ) = -LG ( 0,001)=3 C ,dung dịch Ca(OH)2 0,0005M có PH =12 – bạn tự giải thích nhé d, [ $H^{+}$ ] =2CMH2SO4 =0,001 Mol /l ⇒ pH =-LG [$H^{+}$ ] =3 Bình luận
Bạn tham khảo nhé :))
a)
$NaOH \to Na^+ + OH^-$
$[OH^-] = C_{M_{NaOH}} = 0,001M$
$\to [H^+] = \dfrac{10^{-14}}{0,001} = 10^{-11}M$
$\to pH = -log(10^{-11}) = 11$
b)
$HCl \to H^+ + Cl^-$
$[H^+] = C_{M_{HCl}} = 0,001M$
$\to pH = -log(0,001) = 3$
c)
$Ca(OH)_2 \to Ca^{2+} + 2OH^-$
$[OH^-] = 2C_{M_{Ca(OH)_2}} = 0,0005.2 = 10^{-3}M$
$\to [H^+] = \dfrac{10^{-14}}{10^{-3}} = 10^{-11}$
$\to pH = -log(10^{-11}) = 11$
d)
$H_2SO_4 \to 2H^+ + SO_4^{2-}$
$[H^+] = 2C_{M_{H_2SO_4}} = 0,0005.2 = 10^{-3}M$
$\to pH = -log(10^{-3}) = 3$
a, NaOH là chất điện li mạch
⇒(OH-) = CM NaOH
⇒ (OH-) =0,001M
⇒ POH= – LOG(OH-)=-LOG(0,001)=3
⇒ PH =14 – POH = 14 -3 =11
b , HCl 0,001M ⇒ PH = -LG( ( $H^{+}$ ) = -LG ( 0,001)=3
C ,dung dịch Ca(OH)2 0,0005M có PH =12
– bạn tự giải thích nhé
d, [ $H^{+}$ ] =2CMH2SO4 =0,001 Mol /l
⇒ pH =-LG [$H^{+}$ ] =3