trộn 100 (g) đ cuso4 4% với 300 (g) đ bacl2 5,2% thu được kết tủa X và dd D. Tính a) Khối lượng chất kết tủa X b) Nồng độ % các chất trong dd D

trộn 100 (g) đ cuso4 4% với 300 (g) đ bacl2 5,2% thu được kết tủa X và dd D. Tính
a) Khối lượng chất kết tủa X
b) Nồng độ % các chất trong dd D

0 bình luận về “trộn 100 (g) đ cuso4 4% với 300 (g) đ bacl2 5,2% thu được kết tủa X và dd D. Tính a) Khối lượng chất kết tủa X b) Nồng độ % các chất trong dd D”

  1. Đáp án:

     bạn có thể tham khảo

    Giải thích các bước giải:

    mCuSO4=500.4100=20(g)

    ⇔nCuSO4=2160=180=0,0125(mol)

    mBaCl2=300.5,2100=15,6(g)

    ⇔BaCl2=15,6208=0,075(mol)

    Ta có pt :

    CuSO4+BaCl2→CuCl2+BaSO4

    Theo pt trên :

    ⇒ Dung dịch B gồm : CuSO4 dư và BaCl2 hết

    ⇒nBaSO4=nBaCl2=0,075(mol)

    ⇒mBaSO4=0,075.233=17,475(g)

    ⇒ Dung dịch B=500+300−17,475=782,525(g)

    Theo pt trên :

    ⇒nCuSO4(dư)=0,125−0,075=0,05(mol)

    ⇒mCuSO4(dư)=0,059,25.10−3=8(g)

    ⇒nCuCl2=0,075(mol)

    ⇒mCuCl2=10,125(g)

    Bình luận

Viết một bình luận